Kí ló dé tí àwọn iná ọkọ̀ LED fi ń rọ́pò àwọn iná ọkọ̀ ayọ́kẹ́lẹ́ ìbílẹ̀?

Gẹ́gẹ́ bí ìpínsísọ̀rí orísun ìmọ́lẹ̀, a lè pín àwọn iná ìrìnnà sí iná ìrìnnà LED àti iná ìrìnnà ìbílẹ̀. Síbẹ̀síbẹ̀, pẹ̀lú bí àwọn iná ìrìnnà LED ṣe ń pọ̀ sí i, ọ̀pọ̀ ìlú bẹ̀rẹ̀ sí í lo iná ìrìnnà LED dípò iná ìrìnnà ìbílẹ̀. Nítorí náà, kí ni ìyàtọ̀ láàárín àwọn iná ìrìnnà LED àti àwọn iná ìbílẹ̀?

Àwọn ìyàtọ̀ láàrínAwọn imọlẹ ijabọ LEDàti àwọn iná ìrìnnà ìbílẹ̀:

1. Ìgbésí ayé iṣẹ́: Àwọn iná LED ní ìṣẹ́ pípẹ́, ní gbogbogbòò títí dé ọdún mẹ́wàá. Ní gbígbé àfiyèsí sí ipa àwọn ipò líle níta, a retí pé ọjọ́ ayé yóò dínkù sí ọdún márùn-ún sí mẹ́fà láìsí ìtọ́jú.

Àwọn iná ìrìnnà ìbílẹ̀ bíi iná incandescent àti fìtílà halogen kò ní iṣẹ́ tó pọ̀ tó. Pípàdánù gílóòbù iná jẹ́ ìṣòro. Ó yẹ kí a pààrọ̀ rẹ̀ ní ìgbà mẹ́ta sí mẹ́rin lọ́dún. Owó ìtọ́jú ga díẹ̀.

2. Apẹrẹ:

Ní ìfiwéra pẹ̀lú àwọn orísun ìmọ́lẹ̀ ìbílẹ̀, àwọn iná ìrìnnà LED ní àwọn ìyàtọ̀ tí ó ṣe kedere nínú àwòrán ètò opitika, àwọn ohun èlò iná mànàmáná, àwọn ìwọ̀n ìtújáde ooru àti àwòrán ìṣètò.Awọn imọlẹ ijabọ LEDjẹ́ àpẹẹrẹ àtùpà àpẹẹrẹ tí a fi ọ̀pọ̀lọpọ̀ ìmọ́lẹ̀ LED ṣe, a lè ṣe onírúurú àpẹẹrẹ nípa ṣíṣe àtúnṣe ìṣètò LED. Ó sì lè so gbogbo onírúurú àwọ̀ pọ̀ gẹ́gẹ́ bí ọ̀kan àti gbogbo onírúurú ìmọ́lẹ̀ àmì gẹ́gẹ́ bí ọ̀kan, kí ààyè ara ìmọ́lẹ̀ kan náà lè pèsè ìwífún nípa ìrìnàjò púpọ̀ sí i kí ó sì tún ṣe àwọn ètò ìrìnàjò púpọ̀ sí i. Ó tún lè ṣe àwọn àmì ipò oníyípadà nípa yíyí LED ipò padà ti àwọn ẹ̀yà ara ọ̀tọ̀ọ̀tọ̀, kí ìmọ́lẹ̀ àmì ìrìnàjò tí ó le koko di èyí tí ó túbọ̀ jẹ́ ti ènìyàn àti tí ó mọ́lẹ̀.

Fìtílà àmì ìrìnnà ìbílẹ̀ jẹ́ orísun ìmọ́lẹ̀, ohun tí a fi ń gbé fìtílà, ohun tí ń gbé ìmọ́lẹ̀ àti ìbòrí tí ó hàn gbangba. Ní àwọn ọ̀nà kan, àwọn àléébù kan ṣì wà. Àwọn ìṣètò LED bíi iná ìrìnnà ìbílẹ̀ kò ṣeé ṣe láti ṣe àtúnṣe sí àwọn àpẹẹrẹ. Àwọn wọ̀nyí ṣòro láti ṣe àwọn orísun ìmọ́lẹ̀ ìbílẹ̀.

3. Kò sí ìfihàn èké:

Ìwọ̀n ìtújáde ìmọ́lẹ̀ ìjáde ìmọ́lẹ̀ LED tóbi, ó jẹ́ monochromatic, kò ní àlẹ̀mọ́, a lè lo orísun ìmọ́lẹ̀ náà ní pàtàkì. Nítorí pé kò dà bí iná incandescent, o ní láti fi àwọn abọ́ ìtànṣán kún un láti mú kí gbogbo ìmọ́lẹ̀ náà lọ síwájú. Jù bẹ́ẹ̀ lọ, ó ń tú ìmọ́lẹ̀ àwọ̀ jáde, kò sì nílò àlẹ̀mọ́ lẹ́ǹsì àwọ̀, èyí tí ó ń yanjú ìṣòro ìfihàn èké àti ìyípadà lẹ́ǹsì. Kì í ṣe pé ó tàn ju iná incandescent lọ ní ìlọ́po mẹ́ta sí mẹ́rin nìkan, ó tún ní ìrísí tó pọ̀ sí i.

Àwọn iná ìrìnàjò ìbílẹ̀ nílò láti lo àwọn àlẹ̀mọ́ láti gba àwọ̀ tí a fẹ́, nítorí náà lílo ìmọ́lẹ̀ dínkù gidigidi, nítorí náà agbára àmì gbogbogbòò ti ìmọ́lẹ̀ àmì ìkẹyìn kò ga. Síbẹ̀síbẹ̀, àwọn iná ìrìnàjò ìbílẹ̀ máa ń lo àwọn àwọ̀ àti àwọn agolo tí ń tànmọ́lẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ètò optíkì láti ṣe àfihàn ìmọ́lẹ̀ ìdènà láti òde (bíi oòrùn tàbí ìmọ́lẹ̀), èyí tí yóò mú kí àwọn ènìyàn ní èrò pé àwọn iná ìrìnàjò tí kò ṣiṣẹ́ wà ní ipò iṣẹ́, èyí ni “ìfihàn èké”, èyí tí ó lè yọrí sí jàǹbá.


Àkókò ìfìwéránṣẹ́: Oṣù Kejìlá-16-2022